पाणी वाचवा, जीवन वाचवा – बोअरवेल पाणी व्यवस्थापन

Water Pond Photo by Pixabay from Pexels
Reading Time: 2 minutes

पाणी वाचवा, जीवन वाचवाबोअरवेल पाणी व्यवस्थापन

पाणी हे पृथ्वीवरील जीवनासाठी आवश्यक स्त्रोत आहे. पृथ्वीवर चराचर सृष्टि कार्यरत ठेवण्यासाठी देखील पाण्याची नितांत आवश्यकता आहे. पाणी व्यवस्थापन म्हणजे जलसंपत्तीचा  उपयोग, नियोजन आणि वितरण करणे. तथापि, पृथ्वीवरील उपलब्ध जल संसाधने, त्यातील केवळ तीन टक्के पाणी ताजे आहे आणि त्या ताज्या पाण्याचे दोन तृतीयांश पाणी बर्फाळ आणि हिमनदीमध्ये आहेत. सध्या जगातील सर्व ताज्या पाण्यापैकी केवळ 0.08% लोक या पाण्याचे शोषण करतात.

 शेतीमधील पाण्याचे व्यवस्थापन

    या नैसर्गिक संसाधनाचा सर्वाधिक वापर करणारे म्हणून ओळखले जाणारे शेती क्षेत्र, जवळजवळ 70%  पाणी वापरते. ग्रहावर उपलब्ध जल संसाधने, त्यातील केवळ तीन टक्के पाणी गोड पाणी आहे. पाणी व्यवस्थापनाच्या अभावामुळे शेती उत्पादनात 50  ते 60 टक्क्यांहून अधिक पाणी नियोजना अभावी वाया जात आहे. बहुतेक शेतकरी पीक सिंचनाची पारंपारिक पद्धत वापरत आहेत, यामुळे पाण्याचा जास्त वापर केला  जातो, त्यांना पाणी व्यवस्थापनाचे योग्य मार्गदर्शन मिळत नाही, जग आता भूजल टंचाईने त्रस्त आहे. टंचाई टाळण्यासाठी पाण्याचे शेतीत कार्यक्षमतेने व्यवस्थापन करावे लागेल.

    सध्या शेतीमध्ये सिंचनाची उपलब्ध संसाधने आहेत जसे, जलकुंभ, बंधारे, बोअरवेल, पाण्याचे तलाव व नदी इ. पाणी बचतीचे अनेक मार्ग आहेत आणि ते सुरु आपल्यापासूनच सुरू  होतात हे आपण लक्षात ठेवले पाहिजे. वॉटरवेल, नदी बंधारे, तलाव बांधून पाणी आता अडवले किंवा व्यवस्थापित केले जात आहे. नदी व जल विहिरिचे पारंपारिक सिंचन आता बोरवेल सिंचनाकडे वळत आहे. दरम्यान, बोरवेल सिंचनाकडे जास्त प्रमाण झालेने जादा भूजल ऊपश्यामूळ दरवर्षी भूजल पातळी खालावणे तसेच पारंपारिक विहिरींच्या पाण्याच्या पातळीवर परिणाम करते. पीक उत्पादनासाठी पाण्याचा अत्यधिक वापर यामुळे अलिकडच्या वर्षांत भूगर्भातील पाणी टंचाई निर्माण जाहली आहे. टंचाई निवारणा करीता हे परिपूर्ण आणि प्रभावी नीतीद्वारे व्यवस्थापित केले जाणे आवश्यक आहे. जसे, ‘पाणी वाचवा, आपले जीवन वाचवा’.

बोअरवेल पाणी व्यवस्थापन

   अलिकडच्या वर्षांत, बरेच एन.जी.ओ. जसे की, ‘पाणी फाऊंडेशन, नीर फाउंडेशन, नंदी फाउंडेशन इ.’ ग्रामीण भागातील पाणी व्यवस्थापन कार्य करीत आहेत. राज्य सरकारच्याही अनेक योजना आहेत आणि त्या मिशननुसार कार्य करीत आहेत. तथापि, प्रत्येक शेतक-याच्या जमिनीत पाणी पुनर्रभरनाच्या काही योजना किंवा क्रियाकलाप असणे आवश्यक आहे; त्यांच्या वैयक्तिक स्तरावर, स्वत: च्या जबाबदारीने. आजकाल बहुतेक शेतकरी बोरवेल  सिंचनाकड़े वळले आहेत. अलिकडच्या वर्षांत बोअरवेलची संख्या वाढली आहे. कारण इतकेच नव्हे तर दिवसेंदिवस पाण्याचे अधिक उत्खनन (ऊपसा) होत आहे. अनेक शेतक-याकडे बोअरवेल पाणी व्यवस्थापनाबाबत नेमकी योजना नाही. परिपूर्ण रणनीती वापरल्याने भूगर्भातील पाण्याची पातळी जसे आहे तशी राखता येते.

हे कसे करता येईल?

कार्यपद्धती- बोरवेलची संख्या बर्‍याच प्रमाणात वाढल्याने ती पूर्णत: कोरडी किंवा पूर्ण कार्यक्षमतेने सिंचन करू शकत नाही. कारण, जास्त ऊपसा आणि भूजल टंचाई. भूगर्भातील पाण्याची कमतरता टाळण्यासाठी, बोरवेल सिंचन उत्पादक शेतकर्‍यांकडून त्यांच्या सहकार किंवा वैयक्तिक पातळीवर काही पाणीपुरक योजना राबवने गरजेचे आहे.

पाणी पुनर्रभरण, काही योजना येथे आहेत.

1. शेताभोवती तयार केलेले बांध.

2. पावसाचे पाणी रोखण्याचा प्रयत्न करा, शेतीच्या एका बाजूस खोलगट भागाकड़े वळवा.

3. शेतीच्या नापिक जागेत मध्यम आकाराचे साधारण 5 x 5′ ते 8 x 8′ सोक पिट (खडडे) खणन करा, प्रति हे. एक या प्रमाणे

4. लहान ते मध्यम दगड, तुटलेली विटा, सँडफ्लाय (मुरुम), बॅकशोर (वालू) अनुक्रमे एक-एक करून छोट्या, मोठ्या साहित्याने खोद्लेल्या खड्डाचा अर्ध्यावर  भाग भरा.

5. ओव्हरफ्लो आउटलेटला परवानगी देऊन शेतातून जास्तीत जास्त पाणी मुरवण करण्यास अनुमती द्या.

  म्हणूनच, हा ग्रह पृथ्वीवरील सर्व जीवांसाठी जीवन आहे. पाण्याशिवाय पृथ्वीवरील जीवन अस्तित्त्वात नाही. ‘अधिक उत्पादनासाठी अधिक पाणी’ या सूत्राचे अनुसरण करू  नका. तर, ‘पाणी वाचवा, पाणी नियोजन करा’. पाणी वाचवण्यासाठी एकमेकांशी  सहकार्य करा ! निसर्ग वाचवा! शेतक-याने पुष्कळ पीक उत्पादन करावे, परंतु, पाण्याची योग्य पद्धतीने व्यवस्थापन करण्याची पद्धत अवलंबून, ज्यामुळे प्रत्येक शेतक-याच्या अर्थव्यवस्थेला  बळकटी मिळू शकेल; उद्याच्या आपल्या पाण्याचे सुरक्षित संवर्धन होईल.

   शेवटी, एक दिवस आपण कोणत्याही करमणुकी शिवाय जगू शकतो, परंतु आपण पाण्याशिवाय जगू शकत नाही! एक दिवस आपण अन्नाशिवाय जगू शकतो, पण पाण्याशिवाय जगू शकत नाही ! लाखो गॅलन समुद्राचे पाणी मानवासाठी निरुपयोगी आहे, पण…..फक्त एक थेंब पाणी! आपणास जीवनदायी ठरू शकेल !.

Leave a Reply