ट्रोजन हॉर्स

Trojan horse Photo by KEMAL HAYIT from Pexels: https://www.pexels.com/photo/the-trojan-horse-6474435/
Reading Time: 2 minutes

ट्रोजन हॉर्स

ही कथा इतिहासाची आहे.  जेव्हा ग्रीक सैन्याला ट्रॉय नावाचे शहर काबीज करायचे होते.  यासाठी ग्रीक सैन्य दहा वर्षे प्रयत्न करत होते.  ट्रॉय शहर उंच मजबूत भिंतींनी वेढलेले होते.  आत येण्यासाठी आणि बाहेर जाण्यासाठी मोठा दरवाजा बनवला होता.  ज्यांच्या निगराणीसाठी चौकीदार सतत उभे असायचे.  ट्रॉय शहराची भिंत इतकी मजबूत होती की ती तोडणे शत्रूंना फार कठीण होते.  ट्रॉयच्या रहिवाशांना या भिंतीच्या आत सुरक्षित वाटत होते.

 ग्रीक सैनिकांना हे शहर काबीज करायचे होते.  पण एवढी भक्कम भिंत आणि प्रचंड दरवाज्यातून आत जाण्याचा कोणताही मार्ग नव्हता.  ग्रीक सैनिक हरलेल्यांमध्ये नव्हते.  आर्मी जनरल ओडिसियसने धोकादायक मार्ग स्वीकारला.  त्यांनी एक कल्पनेचा विचार केला की एकत्रितपणे ते एक मोठा लाकडी घोडा बनवतील.  जे आतून पोकळ असेल.

 एकदा घोडा तयार झाल्यावर, ओडिसियसने आपल्या सैन्यातून 30 सर्वोत्तम सैनिक निवडले आणि त्यांना लाकडी घोड्याच्या आत जाण्यास सांगितले.  आत जाण्यापूर्वी ओडिसियसने सैनिकांना आपली युक्ती सांगितली आणि धीर धरण्यास सांगितले.  कारण आता हे युद्ध फक्त संयमाने जिंकता येईल हे ओडिसियसला माहीत होते.  बाकीचे सैनिक एकत्र येऊन ट्रॉय शहराकडे कूच केले आणि ट्रोजन हॉर्स बरोबर घेऊन गेले.

ग्रीक सैनिक आपल्या दिशेने येत असल्याचे पाहून ट्रॉयचे सैन्य सज्ज झाले.  हळूहळू ग्रीक सैनिक दरवाज्याकडे सरकले आणि दारापाशी पोहोचल्यावर त्यांनी ट्रोजन हॉर्सला तिथेच सोडले.  ट्रॉयच्या लोकांना आश्चर्य वाटले की ग्रीक सैनिक आले आणि न लढता निघून गेले.  आता सगळ्यांचे लक्ष त्या प्रचंड घोड्याकडे होते.  ग्रीस त्यांच्याशी युद्ध जिंकू शकत नाही, असे सर्वांना वाटत होते, म्हणूनच त्यांनी हा मोठा घोडा भेट म्हणून दिला आहे असेे वाटले.  ट्रॉयचे लोक गेट उघडतात आणि घोडा शहरात आणतात.

 रात्र पडताच, जेव्हा ट्रॉयचे सर्व लोक शांतपणे झोपलेले असतात, तेव्हा घोड्याच्या आत लपलेले सैनिक एक एक करून बाहेर येतात.  प्रथम ते शहराचे दरवाजे उघडतात जेणेकरून बाकीचे सैनिक आत जाऊ शकतील.  दरवाजा उघडताच सर्व सैनिक शहराच्या आत येतात आणि मग ते सर्व मिळून ट्रॉयवर हल्ला करतात.  मग अशा प्रकारे ग्रीक सैनिकांनी संपूर्ण ट्रॉय शहर ताब्यात घेतले.

कहानीतुन शिकवण :

 तर ही ट्रोजन हॉर्सची कथा होती जी आपल्याला शिकवते की बुद्धिमत्ता आणि संयमाने कोणतीही लढाई जिंकता येऊ शकते. शक्ति भलेही असो ती युक्तिनुसार योजनात्मक केल्यास यश हमखास मिळते.

कहानी का हिंदी सारांश

दरअसल कहानी एक शहर की लड़ाई की है। ग्रीक सैन्य उसे युद्ध द्वारा उसे हासील कर लेना चाहते थे। क्योंकि ट्रॉय शहर सुरक्षा के मामले में बहुत मजबूत था, इसलिए उसे हासील कर लेना आसान नही था। शहर की दीवारें बहोत मजबूत थी और उसे भेदना नामुमकिन था।

ग्रीक सेना शहर के पास दाखिल हुई। शहर की दीवारे और दरवाजे मजबूत होने से राह मुश्किल थी। सेना के जनरल को एक कल्पना सूझी जो उस दरवाजे को भेद सकती थी। उन्होंने एक ऐसा लकड़ी का घोड़ा बनाया जो भीतर से खोकला था। जिससे सिपाही अंदर दाखिल हो सके।

लकड़ी का घोड़ा बन जाने के बाद उन्होंने 30 बेहतर सैनिकों उसके अंदर जाने के लिए चुना। चुनिंदा सैनिको को अंदर बिठाकर उसे दरवाजे पर छोड़ गए। ट्रॉय के सैनिकों को लगा की ग्रीक उनसे जीत नही सकते, शायद इसलिए उन्होंने यह घोड़ा भेट के रूप में छोड़ा हो। उसे उठाकर वे दरवाजे के अंदर ले गए। जनरल की योजना के तहत उन्हें शहर में प्रवेश मिल तो गया था। मौका पाते वे शहर के दरवाजे को खोल देते है और ग्रीक सेना अंदर दाखिल हुई। योजना के मुताबिक उन्होंने हल्ला कर दिया और ट्रॉय शहर को अपने कब्जे में ले लिया।

530

Leave a Reply