चला इंग्लिश भाषा शिकू या तंत्रज्ञानाने!

Mother's Class Photo by August de Richelieu from Pexels
Reading Time: 4 minutes

चला इंग्लिश भाषा शिकू या तंत्रज्ञानाने!

इंग्रजी ही अशी भाषा आहे जी सम्भाषित करण्यासाठी जागतिक स्तरावर प्रामुख्याने महत्वाची ठरते. आपण जगाच्या कोणत्याही कोप-यात जाल, अशी भाषा जी आपल्यास आणि त्या देशातील स्थानिकांमध्येसोईस्कर वाटेल ती इंग्रजीच असते. म्हणूनच, या भाषेसह आपण अस्खलित राहणे आवश्यक आहे, जेणेकरून आपल्याला मोकळेपणाने आपले संवाद व विचार व्यक्तकरण्यास कोणताही अडथळा येऊ नये, जर आपण असे व्यक्तआहात जे इंग्रजी-प्रचलित भाषा नसलेले देश आहे, तर आपणास या भाषेमध्ये ज्ञानी असणे कठीण होईल. मग तुम्ही काय कराल? आपण कदाचित हे अधिक चांगल्या प्रकारे शिकू शकता आणि नियमितपणे याचा सराव म्हणून आपल्या घरात देखिल करू  शकता. असे बरेच मार्ग आहेत ज्यात आपण इंग्रजीचा सराव करू  शकतात आणि ते अधिक मनोरंजकही बनवू शकतात. सध्याच्या सोशल मिडी याच्या व आधुनिक तंत्रज्ञानाच्याविश्वात अगदी आधुनिक पद्धतिने इंग्लिश शिकल्यास आपनास कसे वाटेल? हे कदाचित स्वतःशी बोलताना कंटाळवाणे वातू शकेल परन्तु, आपल्याला कालांतराने या ऑनलाइन वर्गात रस

येऊ शकेल.

 इंग्रजी सराव करण्यासाठी उपयुक्त टिप्स

स्वत: ला समाविष्ठकरून घेण्यासाठी आणि आपल्या अभ्यासासह नियमित होण्यासाठी, तसेच इंग्रजी मजेदार बनविण्यासाठी आपण आपल्या घरीच इंग्रजीचे काही सराव करु शकताः

आपल्या या सफरीत इंग्रजी मित्र किंवा कुटुंब जोड़ा-

गटामध्ये एखादी विशिष्टभाषा वाचणे, ऐकणे आणि बोलणे हे आपणास त्यास चांगल्या प्रकारे शिकण्यास

मदत करते. आपण आपले काही मित्रकिंवा कुटूंबाचा देखिल गट तयार  करू  शकता आणि त्यांना आपल्यासह इंग्रजी चित्रपट पाहण्यासाठी आमंत्रित करू  शकता. गटात एकत्रपाहिलेला चित्रपट, त्यावर चर्चाकेल्यामुळे आपल्याला इंग्रजीवरील पकड सुधारण्यास मदत होऊ शकते. जर आपण टेलिव्हिजनचे व्यक्तीजास्त नसले तर, आपण पुस्तके वाचणारे आवडलेल्या समविचारी लोकांचा गट तयार करण्याचा विचार करू  शकता. त्याचप्रमाणे, आपण आपल्या वाचना नंतर चर्चा सत्राचे आयोजन देखिल करू  शकता, जेथे विविध लोक पुस्तकातील भिन्न पैलू सामायिक करतील. आपल्याला खात्री नसलेल्याविषयांवर पुस्तक किंवा चित्रपटाविषयी काही प्रश्नावली तयार करण्याचा विचार देखील करू  शकता.  अशा प्रकारे कल्पना सामायिक करणे केवळ आपला दृष्टीकोन विस्तृत करण्यास मदत करत नाही तर शब्दसंग्रह विस्तृत करण्यास देखिल मदत करेल.

इतरांना मदत करण्यासाठी नेहमीच तयारी ठेवा

आजूबाजूच्या लोकांना मदत करण्यासाठी स्वयंसेवी करणे ,आपल्या बोलण्याच्या कौशल्यांना समर्थन देऊ शकेल. आपण आपल्या गावात अशा कंपन्या किंवा संस्था शोधू शकता जे परदेशी पाहुण्यांना आमंत्रित करतात. त्यांना आपल्या मदतीची विनंती ऑफर करा आणि त्या बदल्यात आतिथ्य कौशल्ये शिका. तसेच, त्यांना अनुवाद (भाषांतर) सेवांची आवश्यकता असल्यास त्यांना विचारण्याचा विचार करू  शकता. या शिवाय, आपण मुलांना किंवा विद्यार्थ्यांना त्यांचे इंग्रजी सराव करण्यास मदत करू शकता. त्यांचेशी इंग्रजी व्याकरण किंवा निबंध लिहणे बद्दल चर्चा करा. या प्रक्रियेत, आपल्यास भाषेचे विविध कोन शिकण्यास स मदत होईल व विविध व्याकरणात्मक आव्हाने आढळतील.

संभाषणांमध्ये सामील व्हावे

असे बरेच उपक्रम आहेत ज्यात आपण इंग्लिश संभाषणात सहभाग घेऊ शकता. हा सराव आपल्याला इंग्लिश भाषेचा आत्मा विकसित करण्यात मदत करेल. सोशल मिडिया वरील गट स्थापुन करुन त्यामधे मित्र जोडून आपले इंग्रजी संभाषण व लेखन विकसित करू  शकता. अशा सम्भाषण सत्रात रोज थोडा वेळ तरी सराव केल्यास ते फार उपयुक्तठरू  शकेल. मूव्ही पाहणे आणि त्याच्या संभाषणात भाग घेणे यापैकी एक क्रिया असू शकते. आपण ज्या चित्रपटाचे संवाद म्हणत आहात त्यापैकी एखादे पात्र निवडू शकता. त्या पात्राचे संवाद नीट ऐका, मग पुन्हा सराव करा. चित्रपटातील वर्ण बोलल्यानंतर आपण विराम देऊन किंवा निःशब्द करू  शकता. त्याचप्रमाणे, आपण वेगवेगळ्या वर्णांचे संवाद वापरुन पाहू शकता. अधिक सोयीसाठी, आपल्याला त्याइंग्लिश चित्रपटाची स्क्रिप्ट (पटकथा) मिळणे आवश्यक आहे जी आपण पाहण्यापूर्वी वाचू शकता. त्याने आपल्याला ही कथा अधिक चांगल्या प्रकारे समजू शकेल. अशी अनेक वेबसाइट आहेत जिथून आपण चित्रपट पटकथाचा लाभ घेऊ शकता. आपण इच्छित असल्यास, आपण स्क्रिप्ट मुद्रित देखील करू  शकता आणि आपण ज्या संवादांसाठी भाषण देत आहात त्या भूमिकेचा सराव करू शकता.

लोकांशी गप्पा मारा इंग्रजीत

एखादी भाषा शिकण्याच्या प्रक्रियेत, सर्वात महत्वाचा भाग म्हणजे त्यात अधिका-अधिक संभाषण करणे हाच होय. आपण त्या भाषेला प्रामुख्याने बोलण्याच्या उद्देशाने विचारात  घेतल्यास, त्यास चांगली पकड मिळविणे शक्य आहे. म्हणूनच, सराव अधिक करण्यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे, जे आपण आपल्याआसपासच्या लोकांशी जेंव्हा गप्पा माराल तेव्हा ते चांगले केले जाते. जेव्हा आपण आपल्या शेजार्‍यांना, मित्रांना किंवा कुटूंबियांना भेटता तेव्हा त्यांचे स्वागत करण्यासाठी थोडा सराव करा आणि काही स्वागत शब्द समूह  उपयोग करा. गप्पा मारण्यासाठी आणखी एक उत्कृष्ट पर्याय म्हणजे या भाषेचे प्रभुत्व असलेल्या लोकांना व्हिडिओ कॉल करणे. येथे विविध मंच किंवा गट उपलब्ध आहेत, जे आपल्याला ऑनलाइन शोधण्यात सक्षम होतील. आपण त्यांना पत्रलिखाण करू शकता आणि आपल्याशी संभाषणासाठी त्यांना आमंत्रित पण करू  शकता. हे चांगल्या प्रकारे कार्यान्वीत करण्यासाठी एक महत्वाची टिप म्हणजे गप्पा मारताना आपल्या नोटपॅडसह तयार रहा व नोंद ठेवा.

ऑनलाइन सर्जनशील लेखन गटामध्ये सामील व्हा

इंग्लिश भाषेवर प्रभुत्वमिळविणेकरता इंग्रजी भाषिकांसह विनामूल्य ऑनलाइन स्टार ट्रेक सर्जनशील लेखन गटामध्ये सामील होण्याचा विचार करू शकता , हे  एक  इंग्लिश शिकण्याचे सर्वात मौल्यवान स्त्रोत असल्याचे सिद्ध होऊ शकते आणि तणाव नसलेल्या वातावरणात सराव करून आपणात सुधारणा होण्यास मदत होईल. इंडिपेंडन्स फ्लीट एक अद्भुत प्लॅटफॉर्म आहे जो आपला पाया किंवा भाषेची ट्यून वैशिष्ट्यांना समृद्ध करू  शकतो. लक्षात असू दया की, या भाषेचे अधिका-अधिक वाचन व लिखाण हीच या भाषेवर हुकूमत प्राप्तकरणेसाठी उपयुक् सराव आहे.

व्यवसायीक इंग्रजीचे धडे घ्या

हा कदाचित सर्वात महत्वाचा सराव आहे, कारण यामुळे आपल्याला व्यावसायिकरित्या भाषा  शिकायला मिळेल. येथे अनेक इंग्रजी अभ्यासक्रम उपलब्ध आहेत. आपण यापैकी एकावर स्वतःची नोंदणी करू  शकता आणि दिवसात एक तास किंवा दोन तासांच्या वर्गात उपस्थित राहू शकता. एक म्हण म्हणून, जेव्हा आपण एखादी वस्तू घेता किंवा त्यासाठी देय देता, तर आपण त्यासाठी नियमितपणा दर्शविण्याचा प्रयत्न करता. आपल्याकडे दैनंदिन व्यापातून दिवसभरातून 1 किंवा 2 तास काढणे कठिण नसावे.

शेवटी, सराव ही उत्कृष्टतेची गुरुकिल्ली आहे आपण हे नेहमी लक्षात ठेवले पाहिजे. या भाषेचे संभाषण, वक्तृत्व,वाचन आणि लिखाण यावर नमूद केलेल्या कोणत्याही स्त्रोतांमधून आपण आपल्या घराच्या कोप-यातून इंग्रजी सराव करू  शकता. आपण फार कमी वेळात आश्चर्यकारक निकालांची अपेक्षाकरत असल्यास आपण सर्व सरावाचे पालन केल्यास हे अधिक चांगले होईल. इंग्लिश ही भाषा आजच्या युगाची गरज तर आहे. पण एक अंतर्राष्ट्रीय भाषा अवगत असल्यास आपल्या व्यक्तिमत्वामध्ये सुधारणा होईल.

त्याबरोबर, येथे एक मौल्यवान सल्ला असा आहे की, आपण बोलण्यापूर्वीआपल्याला काय बोलायचे आहे याची योजना बनविणे आवश्यक आहे. आपल्याला हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे की आपल्याला महत्वाचे किंवा तांत्रिक शब्द माहित आहेत का? तसेच वाक्यांत त्यांचा योग्य वापर केला पाहिजे. त्याचप्रमाणे, इतर काय म्हणत आहेत याकडे देखील आपण लक्ष देणे आवश्यक आहे. इंग्रजीचा चांगला आधार विकसित करण्यासाठी आपल्या भाषणावर तसेच इतरांवरही लक्ष केंद्रित करावे लागेल तरच इंग्रजी भाषेवर आपली हुकूमत गाजवाल.

Leave a Reply