एका काजीची फरेबी

Muslim Fruad Photo by Janko Ferlic from Pexels: https://www.pexels.com/photo/person-covered-with-yellow-blanket-590491/
Reading Time: 3 minutes

एका काजीची फरेबी

  ही कथा सैफ अली नावाच्या शेतकऱ्याची आहे.  तो आग्रा येथे राहत होता.  काही महिन्यांपूर्वी त्यांच्या पत्नीचे निधन झाले होते, त्यामुळे त्यांना नैराश्य येऊ लागले होते.  तो दिवसभर उदास आणि निराश भटकत असायचा.  सैफ अलीने नीटपने शेती करणे सोडून दिले होते.

एके दिवशी तो निराश होऊन रस्त्यावरून जात असताना एक काझी त्याला म्हणाला, “काय आहे सैफ अली?  काही दिवसांपासून मी तुला पाहतोय की तू खूप उदास व्हायला लागली आहेस.  मला माहित आहे की तुझी बायको मरण पावली आहे पण तुझ्यात अजून जीवन शिल्लक आहे.  तुम्हाला तुमचा जीवन चालवाव लागेल, नाही का? काजीचे म्हणणे ऐकून निराश झालेला शेतकरी म्हणाला, “काजी साहेब मला माहीत आहे, पण मी काय करू?  माझ्या पत्नीचे निधन झाल्यापासून मी खूप नैराश्यात आहे.  ती गेल्याने मला बरे वाटत नाही.  जणू माझे आयुष्यच संपले आहे.

हे ऐकून काझी त्याला म्हणाला, “तू एक काम कर.  तुम्ही अजमेरला जा आणि तिथे जाऊन ख्वाजाच्या दरबारात जा.  तिथे गेल्याने तुम्हाला तुमच्या आयुष्याला नवी दिशा मिळेल.  सैफ अलीला काझीचे बोलणे आवडले आणि आता त्याला अजमेरला जायचे होते.  सगळ्यात आधी त्याच्या घरी जाऊन सामान गोळा करून एका जागी ठेवले.  त्यांनी आयुष्यभर कमावलेले पैसेही जमा करून एका पिशवीत ठेवले.  यानंतर तो विचार करू लागला की तो आपल्यासोबत इतके पैसे घेऊन जाऊ शकत नाही, त्यामुळे सैफ अलीची इच्छा होती की त्याने हे पैसे कोणाजवळ तरी सुरक्षित ठेवावे.

म्हणून तो काजीचा विचार करून त्याच्याकडे गेला.  तो काझीकडे गेला आणि म्हणाला, “हुजूर, तुम्ही माझ्या पैशाची काळजी घ्या आणि मग मी अजमेरहून परत येईन तेव्हा तुमच्याकडून हे घेईन.” “ठीक आहे, तुम्ही ही पिशवी नीट बांधून ठेवा आणि ती सील करा म्हणजे तुम्ही येऊन पाहाल तेव्हा तुम्हाला ती सुरक्षित वाटेल.”  काझी यांनी सैफ अलीला सांगितले. यानंतर काझीने आतून दोर आणली आणि त्यानंतर सैफ अलीने बॅगेला दोरी बांधून ती सील केली.  असे केल्यानंतर बॅग सुरक्षित ठिकाणी ठेवली.

Photo by Tomas Anunziata from Pexels: https://www.pexels.com/photo/ethnic-man-in-traditional-headscarf-in-desert-695204/

आता सैफ अली आराम करत अजमेरला रवाना झाला.  अजमेरला गेल्यानंतर सैफ अली खूप खूश होता.  त्याला त्याच्या आयुष्याचा नवा उद्देश मिळाला.  आता त्याला गरीब मुलांना शिकवून त्यांची सेवा करायची होती.  अजमेरहून परत येताच तो थेट काजीकडे गेला आणि त्याच्याकडे पैशाची बॅग मागितली.  काझीने पैशांची बॅग सैफ अलीला दिली आणि त्यानंतर सैफ अली आपल्या घरी परतला.

घरी परतताच त्याने बॅग उघडली असता त्या पिशवीत सोन्याच्या नाण्यांऐवजी दगड ठेवलेले दिसले.  हे पाहून सैफ अली आश्चर्यचकित झाला आणि तो थेट काजीकडे गेला आणि त्याला म्हणाला, “हुजूर, माझ्या या पिशवीत फक्त आणि फक्त दगड आहेत.  पण त्यात मी सोन्याची नाणी ठेवली होती”. हे ऐकून काझी सैफ अलीला म्हणाले, “मला ते माहित नाही.  तू मला एवढी पिशवी दिलीस, मी ती जपून ठेवली.  तू बॅग उघडलीस आणि त्यात काय आहे ते मला दाखवले का?”  असे सांगून काझीने सैफ अलीचा तेथून पीछा सोडविला.

सैफ अली खूप नाराज झाला कारण त्याच्याकडे आयुष्यभराची कमाई आता राहिली नाही, नाराज होऊन तो थेट बादशाह अकबराच्या दरबारात गेला आणि तिथे जाऊन त्याला संपूर्ण हकीकत सांगितली.  सैफ अलीने सम्राट अकबरला ती पिशवीही दाखवली ज्यात पूर्वी सोने ठेवले होते पण आता त्यात दगड होता.  अशा परिस्थितीत सम्राट अकबराने हे काम बिरबलाकडे सोपवले आणि त्याला सत्य शोधण्यास सांगितले.

 बैठक संपताच बिरबल आपल्या घरी पोहोचला आणि एका कापडाचा तुकडा घेऊन तो मध्यभागी कापला.  फाटलेले कापड घेऊन तो आपल्या सेवक विश्वम्बर कडे गेला आणि त्याला म्हणाला, “सेवक, हे कापड मध्येच फाटले आहे.  जा ते ठीक करा, तुम्ही ते येथील सर्वोत्तम असलेल्या शिंपीकडे घेऊन जा. लक्षात ठेवा, हे कापड फाटले आहे हे कळणार नाही अशा पद्धतीने शिवून घ्यायचे आहे. यानंतर बिरबलाचा नोकर कापड घेऊन बाजारात गेला आणि काही तासांनी परत आला.  त्याने बिरबलला फाटलेले कापड दाखवले जे आता पूर्णपणे शिवलेले होते.  आता त्या कपड्यात एकही खूण नव्हती.  तेव्हा बिरबलाने आपल्या नोकराला विचारले, “सेवक राम, हे काम तू कोणत्या शिंपीला करून दिले आहेस?  त्याचा पत्ता सांग.

तेव्हा नोकराने बिरबलाला त्या शिंपीचा पत्ता सांगितला.  दुसऱ्या दिवशी बिरबल दरबारात पोहोचला, तेव्हा सम्राट अकबराने बिरबलाला विचारले, “बिरबल, तुला सैफ अली आणि काजीची सत्यता कळली का?” “हो महाशय, मला दोघांची सत्यता कळली आहे.  मी तुम्हाला विनंती करतो की सैफ अली आणि त्या काझीला या कोर्टात बोलावण्याचा आदेश द्या.  बिरबलाच्या सूचनेनंतर सम्राट अकबराने दोघांनाही बोलावण्याचा आदेश दिला.

दोघेही दरबारात पोचल्यावर बिरबलाने खान या शिंपीला बोलावले आणि त्याला म्हणाला, “शिंपी, काझी तुझ्याकडे पिशवी घेऊन आला होता का? “होय साहेब, हा काझी माझ्याकडे आला होता आणि काही दिवसांपूर्वी त्याने माझ्याकडे पैशाची पिशवी शिवुन आणली होती.”  असे शिंपी कोर्टात म्हणाले.

यात इतर कोणाचाही दोष नाही तर या काझीनेच सैफ अलीची पैशाची बॅग कापून त्यातील सर्व सोने बाहेर काढले, मग ती पिशवी या शिंपीकडून दुरुस्त करून घेतली.  त्याने हुशारीने त्या पिशवीत दगड ठेवला.  बिरबलाने सम्राट अकबराला ही सर्व हकीकत सांगितली.

सत्य समोर येताच काझी बादशहाची माफी मागू लागला.  पण सम्राट अकबराने त्याचे ऐकले नाही.  त्याला तुरुंगात टाकण्यात आले.  सम्राट अकबरने सैफ अलीचे आपले पैसेही परत मिळवून दिले.  अशा प्रकारे बिरबलाला सत्य समजले. 

कहानीतुन धडा :

या कहानीतुन आपणास ही शिकवण मिळते की, जैसे कर्म तैसे फळ. आपणास आपल्या कर्माची फळ याच जन्मात मिळतात, मग ती पुण्याची असो वा पापाची! आणि जो कोणी असो. जे सत्य आहे ते बाहेर येतेच.

Leave a Reply