नेकीला न्याय! बेईमानीला सजा!

Punishment Photo by Andrea Piacquadio from Pexels: https://www.pexels.com/photo/sad-isolated-young-woman-looking-away-through-fence-with-hope-3808803/
Reading Time: 4 minutes

नेकीला न्याय! बेईमानीला सजा!

ही कथा अकबर सम्राट आग्रा येथे राहात असतानाची आहे.  त्याकाळी आग्रा येथे दोन सावकार होते ते लोकांना पैसे द्यायचे आणि त्यावर व्याज घेत.  त्यातील एकाचे नाव नेकीराम असे असून तो लोकांना पैसे देऊन व्याज घेत असे. परंतु तो इतरांशी अप्रामाणिक नसून त्यांना स्वस्त दरात व्याज देत असे.  दुसरीकडे महाजन बळीराम होते.  तो लोकांशी अप्रामाणिक होता आणि गरजू लोकांकडून चढ्या दराने व्याज घेऊन त्यांची लूट करत असे.  जो कोणी त्याच्याकडून व्याजावर पैसे घ्यायचा तो व्याज भरण्यात आयुष्यभर घालवायचा.

 एके दिवशी त्यांचा एक मित्र नेकीरामकडे आला ज्याचे नाव कमल होते.  तो खूप अस्वस्थ दिसत होता.  तो त्याचा मित्र नेकीरामला म्हणाला, “मित्रा, मला 500 सोन्याची नाणी हवी आहेत.  मला आता त्याची खरोखर गरज आहे, तुम्ही मला देऊ शकता का?”

 आपला मित्र कमल अस्वस्थ असल्याचे पाहून नेकीरामने त्याला मदत करण्याचा विचार केला.  पण मी आत्ताच तुम्हाला 300 अशरफी देऊ शकतो आणि उरलेल्या दोनशे अशरफ्या मी जवळच्या बळीरामकडून घेऊन तुमच्यापर्यंत पोहोचवतो.  यानंतर नेकीराम बळीरामकडे गेला आणि त्याने 200 तोळे सोने मागितले.  अशा स्थितीत बळीरामने त्याला 200 तोळे सोन्याचे अश्रफिया देण्याचे मान्य केले पण त्याने नेकीरामसमोर दोन अटी ठेवल्या.  बळीराम नेकीरामला म्हणाला, “मी तुला हा अश्रफिया देतो पण माझ्या दोन अटी आहेत.  पहिली अट म्हणजे तुम्हाला या 200 सोन्याच्या नाण्यांसोबत 50 सोन्याची नाणी व्याजात द्यावी लागतील.  दुसरी अट अशी आहे की जर तू मला ही रक्कम वेळेवर परत करू शकला नाहीस तर तुला तुझ्या शरीरातून मांस कापावे लागेल.

 बळीरामाची ही अट ऐकून नेकीराम हादरला पण मजबुरीमुळे त्याने या दोन अटी मान्य केल्या. अश्रफियाला देताना तो त्याच्या मित्राला म्हणाला, मित्रा, ते मला वेळेवर परत कर, नाहीतर माझा जीव संकटात येऊ शकतो.  हे ऐकून नेकीरामचा मित्र कमल त्याला म्हणाला, “नेकीराम तू माझा चांगला मित्र आहेस आणि मी तुझा जीव धोक्यात घालणार नाही.  मी वेळेवर येईन आणि तुला पैसे देईन.  असे बोलून कमल तिथून निघून गेली.

Photo by George Becker from Pexels: https://www.pexels.com/photo/closeup-photo-of-four-round-silver-colored-coin-129492/

 सहा महिने निघून गेले आणि सहा महिन्यांनंतर नेकीरामला २०० सोन्याची नाणी परत करायची वेळ आली.  अशा स्थितीत बळीराम थेट नेकीरामकडे गेला आणि त्याच्याकडे 200 सोन्याची नाणी मागितली.  तेव्हा नेकीराम त्याला म्हणाला, “हो, मी तुला तुझी सोन्याची नाणी परत करणार आहे.  खरं म्हणजे माझा मित्र अजून परतला नाही.  त्याला येऊ द्या मग मी तुमचे पैसे परत करीन.  तुम्ही मला संध्याकाळपर्यंत वेळ द्या. हे ऐकून बळीराम तेथून निघून संध्याकाळची वाट पाहू लागला.  वेळ निघून गेली आणि संध्याकाळी बळीराम पुन्हा नेकीरामकडे गेला आणि त्याला म्हणाला, “तुझी वेळ झाली आहे.  तू अजून माझे पैसे परत केलेले नाहीत.  आता वचनानुसार तुम्हाला तुमच्या शरीराचे मांस द्यावे लागेल.

 दोघे बोलत असतानाच आजूबाजूला गर्दी जमू लागली.  नेकीरामच्या अंगातून  मांस बाहेर काढायचे यावर बळीराम ठाम होता. नेकीरामच्या विनंतीनंतरही बळीराम ऐकत नव्हता.  गर्दीकडे बघत एक शिपाई तिथे पोहोचला आणि त्याने सर्वांना विचारले की इथे काय चालले आहे?  तेव्हाच बळीरामने त्याला सर्व प्रकार सांगितला.  प्रकरण तापत असल्याचे पाहून शिपायाने ठरवले की आपण ही समस्या राजाच्या दरबारात नेऊन त्यावर योग्य निर्णय घेऊ.

 शिपायाने दोघांनाही दरबारात नेले आणि मग शिपायाने राजाला सगळा प्रकार सांगितला.  सम्राट अकबराने सर्व गोष्टी ऐकून बिरबलाला ते सोडवण्यास सांगितले.  हे बोलत असतानाच कमल कोर्टात पोहोचले.  वचन दिल्याप्रमाणे तो मित्राला पैसे परत करण्यासाठी आला होता.  हे पाहून सम्राट अकबर म्हणाला, “बळीराम, तुला तुझे पैसे मिळत आहेत, ते घे आणि आता हे प्रकरण संपवा.”

 पण आता बळीरामला काहीतरी वेगळंच हवं होतं.  तो सम्राट अकबराला म्हणाला, “मला माफ करा जहाँपना पण आता मला हे पैसे नको आहेत.  आता वचन दिल्याप्रमाणे नेकीरामला त्याच्या शरीरातून सिंहाचे मांस द्यावे लागेल.  हे ऐकून सम्राट अकबराने बळीरामला समजावण्याचा प्रयत्न केला की असे करणे योग्य होणार नाही.  त्याला पैसे परत मिळत आहेत त्यामुळे बळीरामने हे प्रकरण संपवावे.

 सम्राट अकबराच्या सांगण्यावरून बळीराम म्हणाला, “तुम्ही राजा आहात, आम्हाला तुमची आज्ञा मानावी लागेल, पण या वचनाचे काय?  व्यवसायात दिलेली आश्वासने पाळली नाहीत तर लोकांचा व्यवसायावरील विश्वास उडेल.  ठीक आहे, मी नेकीरामच्या शरीरातून मांस काढणार नाही.  पण माझी दुसरी अट आहे की नेकीरामने ही जागा सोडावी आणि आपला धंदा बंद करावा. हे ऐकून नेकीराम सम्राट अकबराशी बोलू लागला, “जहांपना येथे माझे घर आहे आणि मी लहानपणापासून येथे राहतो.  मी कुठे जाणार, मला दुसरे स्थान नाही.

Photo by Vinit Parakh from Pexels: https://www.pexels.com/photo/a-brown-concrete-arch-13294061/

 त्या सर्व गोष्टी होत असतानाच बिरबल बळीरामाला म्हणाला, “ठीक आहे तू नेकीरामचेे मांस कापू शकतोस.”  हे ऐकून बळीराम आतून आनंदित झाला.  त्याने म्यानातून तलवार काढली आणि नेकीरामच्या शरीरातील मांस कापायला निघाले असता बिरबल पुन्हा म्हणाला, “थांबा, नेकीरामच्या शरीराचे मांस कापण्यापूर्वी तुम्हाला हे लक्षात ठेवावे लागेल की तुम्हाला फक्त आणि फक्त त्याचे शरीर कापायचे आहे. त्याचे मांस कापावे लागेल  त्याच्या शरीरातून रक्त वाहू नये कारण वचन दिल्याप्रमाणे तुम्हाला फक्त मांस हवे आहे”.

 हे ऐकून बळीरामाने आपली तलवार खाली टाकली आणि सांगितले की असे करणे त्याला शक्य नाही.  हे सर्व पाहून सम्राट अकबर संतापला आणि बळीरामाला म्हणाला, “तुझा हेतू काय आहे हे मला माहीत आहे.  तुम्हाला नेकीरामला तुमच्या व्यवसायातून काढून टाकायचे आहे.  जेणेकरून तुम्ही तुमच्या व्यवसायात पुढे जाऊ शकता.  तुमच्या बोलण्यातून तुमचा हेतू स्पष्ट दिसतो.  तुम्ही त्यांची फसवणूक करून त्यांना लुटता, असेही आम्ही लोकांकडून ऐकले आहे.  यामुळे मी तुला एक वर्ष तुरुंगात घालवण्याची शिक्षा देतो.  सैनिक लगेच त्याला पकडून अंधारकोठडीत बंद करतात.

 अशा प्रकारे सम्राट अकबराने न्याय केला आणि बिरबलाने आपली हुशारी लोकांसमोर पुन्हा एकदा सिद्ध केली. 

कहानीतुन शिकवण :

आपला चांगुलपणा कधी कधी अडचणीत येतो, मग अडचणीत एक दिवस त्याला न्याय नक्कीच मिळतो. आपले वर्तन छान ठेवा त्याचे फळ तुम्हाला अवश्य मिळेल.

Leave a Reply