धूर्त मांजरीच्या न्यायाची कथा

Forrest Photo by Thirdman from Pexels: https://www.pexels.com/photo/camper-van-parked-on-a-forest-with-tall-trees-6946421/
Reading Time: 3 minutes

धूर्त मांजरीच्या न्यायाची कथा

 ही कथा एका जंगलाची आहे जिथे एक तितर झाडाच्या कवचात राहत होता.  त्या झाडाच्या कवचावर तीतर बराच काळ राहत होता.  कधी भूक लागली की तो शेतात जाऊन पोट भरायचा.  पोट भरल्यानंतर तो घरी परतायचा आणि विश्रांती घेत असे.  असेच त्यांचे आयुष्य चालले होते.

 एके दिवशी त्याचा एक मित्र त्याच्याकडे आला आणि त्याने सांगितले की इथून काही अंतरावर विविध प्रकारची पिके लावली आहेत.  अशा स्थितीत दोघेही तेथून त्या पिकाचा आनंद घेण्यासाठी गेले.  त्यांना तिथे पोहोचायला आणि कापणीचा आनंद लुटायला खूप वेळ लागला. त्यादिवशी तो तितर आपल्या घरी परतला नाही.  तीतर पिकाचा आस्वाद घेण्यात इतका मग्न झाला होता की तो शेतातच थांबला होता.

 त्याचे घर बरेच दिवस रिकामे होते, त्यामुळे एक ससा आला आणि तिथे राहू लागला.  त्या सशाने झाडाच्या कवचाला आपले घर बनवले होते. कापणीची वेळ आली होती.  काही दिवसांनी पीक आले.  अशा स्थितीत तीतर परत आपल्या जंगलात गेला.  तो परत आला तेव्हा त्याच्या घरी एक ससा राहत असल्याचे त्याने पाहिले.  अशा स्थितीत तो रागाने त्या सशाजवळ गेला आणि त्याला म्हणाला, “तू इथे काय करतो आहेस?  हे माझे घर आहे, ते लवकरात लवकर रिकामे कर!

 हे ऐकून ससा म्हणाला, तुला जंगलाचा कायदा माहीत नाही का?  माणूस जिथे राहतो तिथे ते त्याचे घर बनते.  ही जागा खूप दिवसांपासून रिकामी होती, म्हणूनच मी इथे आलो आणि राहायला लागलो.  आता हे माझे घर आहे आणि त्याच्याशी तुझा काहीही संबंध नाही. तीतर आणि ससा यांच्यात घराबाबत वाद झाला.  दोघेही एकाच गोष्टीवरून भांडत होते.  भांडण करताना दोघांनीही विचार केला की आपण तिसर्‍या व्यक्तीची मदत घ्यावी म्हणजे आपली समस्या सोडवता येईल.

 ते एकमेकांशी भांडत असताना जवळच असलेली एक मांजर त्यांना पाहत होती.  तीतर आणि ससा बघून मांजराच्या तोंडाला पाणी सुटले.  तिला दोघेही खायचे होते, म्हणूनच तिने कट रचला.  ती तिथे ऋषीसारखी बसली आणि शहाणपणाबद्दल बोलू लागली.  ती शहाणपणाचे शब्द मोठ्याने बोलत होती जेणेकरून तिचे शब्द ससा आणि तितराच्या कानापर्यंत पोहोचले.

 ससा आणि तितराने त्याचे ऐकताच, त्यांना वाटले की ते त्यांच्या समस्येचे निराकरण करने मांजरीला जमेल.  दोघेही मांजराला म्हणाले, “तू आम्हाला शहाणा दिसतोस.  तुम्ही आमची समस्या सोडवावी आणि आम्हाला सांगावे की या घराचा खरा मालक कोण आहे?  आणि जो या घराचा मालक नाही त्याला तुम्ही खाऊ शकता.

 मांजरीने चतुराईने त्या दोघांना उत्तर दिले, “मी हिंसाचार सोडला आहे आणि मी कोणालाही मारत नाही.  मी म्हातारा आहे त्यामुळे मला नीट ऐकू येत नाही.  तुम्ही दोघे माझ्याजवळ या म्हणजे मी तुमचे म्हणणे ऐकून चांगला निर्णय देऊ शकेन. हे ऐकून ते दोघे अगदी मांजराजवळ गेले.  संधी पाहून मांजरीने तीतर आणि सशावर हल्ला केला.  तितर आणि ससा या दोघांना मारले गेले आणि मांजराचा हेतू पूर्ण झाला. 

कहानी का हिंदी में सारांश

क्या कहती है यह कहानी?

 यह कहानी एक जंगल की है। वहाँ एक तितर कई सालोंसे एक पेड़ के भीतर अपने घर मे रहता था। जब भी उसे खाना होता था, वह पास के खेत मे जाकर अपना पेट भरता था।

 एकदिन उसका एक दोस्त उसे आकर कहता है की, वहाँ से कुछ दूरी पर एक खेत मे बहुत धान लगे हुए है, आज जाकर उसका मजा लूटते है! दोनों वहाँ जाकर दिनभर पेटभर खाना खाते है और उसदिन अपने घर लौटते नही। अब तो वे वही रहने लगे।

 इधर तितर अपने घर ना लौटने से वहां एक खरगोश आकर बस गया। कुछ दिनों बाद तितर फिर से अपने घर लौट आया, मगर वहाँ खरगोश को देख वह बहुत गुस्से आया। उसने उसे उसका घर खाली करने को कहा। लेकिन खरगोश वहां से बिल्कुल नही हटता है। घर के लिए उनमे बहोत देर झगड़ा होता रहा आखिर उन्होंने किसी और तीसरे व्यक्ति की राय लेनी चाही जो समस्या का हल निकाल सके।

 पास में ही एक बिल्ली यह सब नजारा देख रही थी। उन दोनों को झगड़ते देख उसके मुँह में पानी आ रहा था। वह दोनों भी उसी के पास आकर उनकी समस्या पर रास्ता निकालने को कहते है। बिल्ली बहुत चतुर थी वह उन दोनों को मारकर उन्हें खाना चाहती थी। उसने उन्हें चतुराई से जवाब दे दिया कि वह अब बुढा हो गया है, इसलिए वह कोई हिंसा नही चाहता है। मगर उन्हें झगडते देख, मौका देख वह दोनों पर टूट पड़ता है और अपने इरादे में सफल हो जाता है। इसे कहते है दोनों के झगड़े में किसी तीसरे का फायदा! यह है इस कहानी का सारांश!

684

Leave a Reply