जल आणि त्याचे संवर्धन

water Photo by Sourav Mishra from Pexels
Reading Time: 2 minutes

जल आणि त्याचे संवर्धन

    पाणी पृथ्वीवर उपलब्ध असलेल्या नैसर्गिक संसाधनांपैकी सर्वात मौल्यवान स्त्रोत आहे. हे असे पेय आहे जे कोणत्याही देशासाठी (नैसर्गिक) वारशापेक्षा कमी नाही. खरं तर, आपल्यावर फिरण-या पाण्याच्या संकटाचे ढगे ठोस पावले उचलून (कायद्याद्वारे) पाण्याचे संवर्धनातून योग्य मार्ग काढले जाऊ शकतात. हे न केल्यास सरकारला लवकरात लवकर जल बँका उभाराव्या लागतील. अन्यथा असे होऊ शकते की अलीकडेच, चेन्नईतील पाण्याच्या संकटाच्या तीव्र परिस्थितीमुळे, जनतेला पाणी आगगाड्यांऐवजी विमानाद्वारे पुरवठा करावे लागले. अशा परिस्थितीत पाण्याचे संवर्धन करण्यासाठी काही उपाययोजना न केल्यास संपूर्ण पृथ्वीवर मानवा सारखा दूसरा कोणताही मूर्ख माणूस असू शकणार नाही. त्यांच्या स्वतःच्या जीवनाबरोबरच, ज्याला या संकटाच्या आगीत इतर जिवंत प्राण्यांचे जीवन नष्ट करायचे आहे. यावेळी, जलसंकट परिस्थितीने देशाची आर्थिक स्थिती इतकी नाजूक होईल की, तेथे मागणी आणि चलनवाढीचा वर्षाव होईल. दररोज वापरल्या जाणार्‍या वस्तूंच्या किंमती निश्चित किंमतीपेक्षा अनेकपटीने वाढतील. कदाचित हा दिवस आपल्या ग्रहावर उपस्थित असलेल्या सर्व प्राण्यांसाठी दुःखाचा काळ असेल.

    आपल्या देशातील शास्त्रज्ञांनी त्यांच्या  प्रदीर्घ मेहनतीने गेल्या अनेक वर्षांत केलेले कार्य कौतुकास्पद आहे. आता देशातील सर्व राजकारणी, विचारवंतांची ही जबाबदारी आहे की, त्यांनी एकत्र येऊन या नैसर्गिक स्रोतांच्या संरक्षणासाठी निश्चित तोडगा काढला पाहिजे. कारण अशी संसाधने देशाच्या आर्थिक, राजकीय आणि सामाजिक विकासासाठी आणि निर्माणाधीन विकसित देशाच्या विकासाचा पाया असतात. जर भविष्यात केवळ दररोज वापरली जाणारी संसाधने त्यांचे अस्तित्व गमावतील, तर मग या पृथ्वीवरच चंद्राच्या आगमनाची खात्री होईल,मग आपणास पाणी शोधत फिरावे लागेल. ज्याचे सर्व परिणाम एकाच वेळी भोगावे लागतील. सर्व शास्त्रवचनांमध्ये असेही म्हटले आहे की, एक शहाणा माणूस असा असतो ज्याला परिस्थितीनुसार आपली दिशा व दशा बदलण्याची पूर्ण क्षमता असते.

कृषि जल संधारण निति

    पाण्याचा स्त्रोत निर्माण करण्यासाठी, आणि तो खात्रीचा होण्यासाठी ग्राम- स्तरावर जल-संधारनाचे कार्यअधिक जोमाने व कार्य कुशलतेने होणे गरजेचे आहे. शेतातुन नाल्या /ओढ़ृयाकडे वाहणारे पाणी अधिका-अधिक शेतातच मुरविले पाहिजे, नाल्यातुन वाहणारे पाणी छोट्या नद्याकडे वळवीले पाहिजे, छोट्या नद्यातुन वाहणारे पाणी माति-मुरुम  बंधारे  घालून  तुंबविले पाहिजे, तसेच छोट्या-मोठ्या नद्यातुन वाहणारे पाणी लहान-मोठे बांध-बंधारे टाकुन अड़विले पाहिजे, लहान / मध्यम नद्यातुन वाहणारे जास्तीचे पाणी सखल भागाकड़े वळवत लहान /मोठे तलाव निर्माण करुण अधिका-अधिक पाणी जिरविले पाहिजे, तलावांची तहान पूर्ण करून हेच पाणी मोठ्या नद्यामार्गे मध्यम-मोठ्या धरणा मध्ये साठविले पाहिजे.

     अशा पद्धतिने जलसंधारण निति अवलंबल्यास रान- शेतीतुन वाहणारे जास्तीचे पाणी शेतीतच जीरविले जाईल, त्याने शेतितील बोअरवेल व विहिरिची पाणी पातळी राखली जाईल. लहान -मोठ्या नद्यातुन वाहणारे जास्तीचे पाणी तलावात साठवीले जाईल, ज्यांने या भागामध्ये पाणी जमिनीत जिरविले जाऊन सिंचन व जनावराच्या पाण्याचा प्रश्नसुटेल तसेच, समुद्राकडे वाहून जाणारे जास्तीचे पाणी अधिका-अधिक धरणामध्ये साठवून शेती, उद्योग आणि पिण्या करीता उपयोगात आणले जाईल.

    अनेक राज्य सरकार, या जलसंवर्धन नितिचा अवलंब करुन योग्य अंमलबजावणी करत आहेत. परन्तु, ग्राम स्तरावर सहकार संस्था, सोसायटी यानीही जल संवर्धन जागरूकता अभियान नित्याने राबवले पाहिजे. अनेक संस्थाना आर्थिक बाब़ीमध्ये शासकीय अनुदान, मदत प्राप्त होऊ शकते. प्रत्येक राज्य शासनाचे यासाठी अर्थसंकल्प धोरण असतात. परन्तु या निधिचा योग्य विनियोग होत नाही. अनेक योजनासाठी कोट्यावधीचा राखीव निधी निकृष्टबांधकामे, साहित्य यामुळे पाण्याबरोबर वाहून जात आहे. यासाठी चालु कामावर देखरेख पथक नेमून, संबंधित कंत्राटदारावर नियंत्रण ठेवणे फारच गरजेचे आहे. अशा रितीने गाव पातळीवर सुरु जहालेली चळवळ, राज्य पातळीवरुन, राष्ट्रिय पातळीवर राबवली तर पाण्याचे सुनियोजितपणे संवर्धन होईल. गावातील शेतीतील शेततळ ते लहान-मोठ्या तलावातुन तसेच सागरा जवळच्या धरणा पर्यन्त हे जलसंवर्धन होऊ शकेल.

    पेयजल जलसंवर्धनासाठी, देशातील प्रत्येक खेड्यात, शहरांमध्ये शक्य तितक्या लवकर प्रभावी उपाययोजना राबवून, भविष्यातील पिढ्यांना पाण्याच्या संकटासारख्या कठीण परिस्थितींचा सामना करावा लागणार नाही, अशी खबरदारी घेतली पाहिजे. जलसंधारण, सामाजिक संघटनांचे श्रमदान, ग्रामीण पंचायत शहरे व शहरांची नगरपंचायत या महत्त्वपूर्ण कामांमध्ये नगरपालिकांची भूमिका महत्त्वाची ठरणार आहे. त्यांच्या सहकार्यामुळे, ठराविक जागेवर नवीन तलावाचे बांधकाम, जुन्या तलावांची दुरुस्ती, नळ किंवा हातपंपच्या आसपास भूमिगत टाक्यांचे बांधकाम. ज्यामध्ये पावसाचे पाणी वाचवता येईल, असे काही तंतोतंत उपाय योजावे लागतील. जेणेकरून, भविष्यातील पाणी संकटाचा धोका काही प्रमाणात तरी कमी होऊ शकेल.

Leave a Reply