ఇంటిలో ఆరాధనకు సర్వోత్తమ స్థానం (పూజగది) ఎక్కడ ఉండాలంటే

Lord Ganesha Photo by Aarti Vijay from Pexels: https://www.pexels.com/photo/red-ganesha-figurine-2900315/
Reading Time: 2 minutes

ఇంటిలో ఆరాధనకు సర్వోత్తమ స్థానం (పూజగది) ఎక్కడ ఉండాలంటే

వాస్తు శాస్త్రం, పురాతన భారతీయ నిర్మాణ మరియు డిజైన్ తత్వశాస్త్రం, సామరస్యపూర్వకమైన మరియు ఆధ్యాత్మికంగా అనుకూలమైన వాతావరణాన్ని పెంపొందించడానికి నిర్దిష్ట కార్డినల్ దిశలకు అనుగుణంగా పూజ గది లేదా పూజ గదిని ఏర్పాటు చేయడం యొక్క ప్రాముఖ్యతను నొక్కి చెబుతుంది.

వాస్తు సూత్రాల ప్రకారం, పూజ గదికి అనువైన స్థానం ఈశాన్య దిశలో ఉంటుంది. ఈ ధోరణి ధ్యానం మరియు పూజ (ఆరాధన) కోసం ప్రశాంత వాతావరణాన్ని సులభతరం చేస్తుందని నమ్ముతారు. ఈ ప్రాంతంలో ఉదయపు సూర్యుని ప్రకాశవంతమైన కిరణాలకు గురికావడం ఆరోగ్యానికి మరియు శ్రేయస్సుకు శుభప్రదంగా పరిగణించబడుతుంది.

తగినంత స్థలం అందుబాటులో ఉన్న పరిస్థితుల్లో, పూజ గదిని ఇంటి మధ్యలో ఉంచడం అనుకూలమైనదిగా పరిగణించబడుతుంది. అయితే, స్థల పరిమితులు ఒక కారణమైతే, వంటగదిలో ప్రత్యేకంగా ఈశాన్య దిశలో పూజా మందిరాన్ని ఏర్పాటు చేయవచ్చు.

ఒక ముఖ్య వాస్తు మార్గదర్శకం బెడ్‌రూమ్‌లలో పూజ గదిని ఏర్పాటు చేయకూడదని నొక్కి చెబుతుంది. పూజ గది ఆధ్యాత్మిక అభ్యాసాలకు అంకితమైన పవిత్ర స్థలంగా పరిగణించబడుతుంది మరియు వ్యక్తిగత నివాస స్థలాల నుండి వేరుగా ఉంచడం ఆచారాల పవిత్రతను పెంచుతుందని నమ్ముతారు.

Lord Shiva Photo by Shiva Kumar from Pexels: https://www.pexels.com/photo/close-up-shot-of-a-figurine-4595295/

పూజా గదిలో విగ్రహాలను ఉంచడం కూడా వాస్తు సూత్రాల ద్వారా మార్గనిర్దేశం చేయబడుతుంది. ఆదర్శవంతంగా, విగ్రహాలను ఈశాన్య, తూర్పు లేదా పడమర దిశలలో ఉంచాలి. ఇది సూర్య కిరణాల మార్గానికి అనుగుణంగా ఉంటుంది, ఇది ఉదయం ఈశాన్య మరియు తూర్పు నుండి మరియు సాయంత్రం పడమర నుండి ప్రసరిస్తుంది. పూజ సమయంలో ఈ కిరణాలకు గురికావడం భక్తి భావాన్ని తీవ్రతరం చేస్తుందని భావిస్తారు.

అదనంగా, ఉత్తర దిశలో విగ్రహాలను ఉంచడం నిరుత్సాహపరుస్తుంది, ఎందుకంటే వాస్తులో వాస్తుపరంగా అననుకూలంగా భావించే దక్షిణం వైపుకు పూజలు చేయవలసి ఉంటుంది.

సారాంశంలో, వాస్తు శాస్త్రం సానుకూల శక్తి ప్రవాహాన్ని మెరుగుపరచడానికి మరియు ఆధ్యాత్మిక అభ్యాసాలకు మరియు శ్రేయస్సుకు అనుకూలమైన వాతావరణాన్ని సృష్టించడానికి పూజ గదితో సహా ఖాళీలను ఏర్పాటు చేయడానికి సమగ్ర మార్గదర్శిని అందిస్తుంది.

విరిగిన విగ్రహాలు మరియు చిరిగిన చిత్తరువులను నివారించడం చాలా అవసరం. విగ్రహాలు ఒకదానికొకటి ఎదురుగా ఉండకూడదు; బదులుగా, వారి మధ్య దృష్టి రేఖను సృష్టించకుండా వాటిని పూజించడంపై మన దృష్టి ఉండాలి. పూజా వస్తువులు గది యొక్క ఆగ్నేయ దిశలో ఏర్పాటు చేయబడాలి, విగ్రహాల యొక్క స్పష్టమైన వీక్షణను నిర్ధారిస్తుంది. పూజ గదిలో మరణించిన పెద్దల చిత్రాలను ఉంచడం, కొంతమంది గౌరవం కోసం చేసినప్పటికీ, అది పరధ్యానంగా ఉంటుంది మరియు బాధాకరమైన అనుభవాల జ్ఞాపకాలను రేకెత్తిస్తుంది.

పూజా మందిరంలో బంగారం, డబ్బు వంటి విలువైన వస్తువులు దాచుకోవద్దని సూచించారు. పూజ గదిలో శుభ్రత పాటించడం చాలా ముఖ్యం. గదికి రెండు షట్టర్లు ఉన్న డోర్‌ను ఎంపిక చేసుకోండి మరియు గేట్ కలిగి ఉండటం మంచిది. మనస్సును ఆధ్యాత్మిక భక్తిపై కేంద్రీకరించే ప్రశాంత వాతావరణాన్ని పెంపొందించడానికి గోడలకు తెలుపు, లేత పసుపు లేదా లేత నీలం వంటి లేత రంగులు వేయాలి.

Leave a Reply